Tư vấn thừa kế thế vị

1. Tư vấn thừa kế thế vị

Theo quy định tại Điều 635 BLDS 2005 thì người thừa kế phải phải cá nhân còn sống vào thời điểm mở thừa kế. Tuy nhiên trên thực tế có những trường hợp người thừa kế không còn sống vào thời điểm mở thừa kế. Để đảm bảo quyền lợi cho những người có quan hệ huyết thống trực hệ trong phạm vi gần gũi, pháp luật về thừa kế quy định trường hợp thừa kế thế vị tại Điều 677 Bộ luật dân sự. Tư vấn thừa kế thế vị là việc luật sư sẽ tư vấn cho khách hàng những thắc mắc và hướng dẫn khách hàng trình tự thủ tục xác lập quan hệ thừa kế thế vị.

Tư vấn thừa kế thế vị
Tư vấn thừa kế thế vị

2. Trường hợp nào được hưởng thừa kế thế vị?

Một trong những câu hỏi thường gặp trong tư vấn thừa kế thế vị là “trường hợp nào được thừa kế thế vị?”. Căn cứ theo quy định tại Điều 677 Bộ Luật dân sự thì các trường hợp thừa kế thế vị bao gồm:

-        Cháu thế vị cha hoặc mẹ để hưởng phần di sản của ông bà.

-        Chắt thế vị cha hoặc mẹ để hưởng phần di sản của cụ.

Thừa kế thế vị chỉ phát sinh từ thừa kế theo pháp luật mà không phát sinh từ thừa kế theo di chúc. Nếu cha, mẹ chết trước hoặc chết cùng thời điểm với ông, bà hoặc cụ thì phần di chúc định đoạt tài sản cho cha mẹ (nếu có di chúc) sẽ vô hiệu. Phần di sản đó được chia theo pháp luật và lúc này cháu (chắt) mới được hưởng thừa kế thế vị.

Cũng như những người thừa kế khác, người thừa kế thế vị không được hưởng di sản nếu họ từ chối nhận di sản hoặc bị truất quyền hưởng di sản theo quy định tại điều 642 và điều 643 Bộ luật Dân sự 2005.

3. Nội dung tư vấn thừa kế thế vị

- Tư vấn về quyền thừa kế thế vị;

- Tư vấn trình tự thủ tục thừa kế thế vị;

- Tư vấn thủ tục khai nhận di sản thừa kế, từ chối nhận di sản thừa kế;

- Tư vấn xác định hàng thừa kế, phần công sức đóng góp của người trực tiếp quản lý tài sản thừa kế.

- Tư vấn các trường hợp đồng thừa kế, thừa kế có yếu tố nước ngoài;

- Tư vấn các quyền và nghĩa vụ của các thừa kế theo quy định của pháp luật;

- Tư vấn cách thức phân chia phần chia tài sản thừa kế theo di chúc, thừa kế thao pháp luật.

Liên hệ luật sư tư vấn luật thừa kế

Hotline: 0902 83 0246 - 0912 12 68 12


Bài viết xem thêm